Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
CVKHCS_02_Cám dỗ Vote_lcapCVKHCS_02_Cám dỗ Voting_barCVKHCS_02_Cám dỗ Vote_rcap 
tim love (293)
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 2 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 2 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

CVKHCS_02_Cám dỗ

2 posters

Go down

CVKHCS_02_Cám dỗ Empty CVKHCS_02_Cám dỗ

Bài gửi by trần thị thơ 8/4/2013, 2:34 pm

Cám Dỗ

Khi chúng ta bước vào cuộc sống sẽ có rất nhiều sự cám dỗ, các khó khăn làm cho nhiều người người trẻ trong chúng ta có một câu hỏi “ có Chúa thật không ?, Mình theo Chúa có đúng không ? ”.
Tôi cũng là một người con trước đây đã trải qua cuộc sống Sinh viên như các bạn bây giờ, một cuộc sống năng động, đầy khó khăn và rất nhiều sự cám dỗ.
- Thứ nhất: Chúng ta được nhà trường dạy cho chúng ta các lý thuyết về Cộng Sản xã hội chủ nghĩa. Các lý thuyết đó làm cho niềm tin của chúng ta vào Tôn Giáo, vào Thiên Chúa ít nhiều bị lung lay.
- Thứ hai: do cuộc sống xa gia đình, thiếu thốn tình cảm, thiếu sự bảo ban, kèm cặp của Cha Mẹ, do cuộc sống năng động của các thành phố lớn, làm cho chúng ta ít có thời gian đến nhà thờ, ít có thời gian tâm sự, cầu nguyện với Chúa. Người ta bảo “ Xa mặt cách lòng” mà, không có thời gian dành cho Chúa, nên chúng ta cũng sẽ dần dần xa Chúa, và khi đó chúng ta rất dễ bị cám dỗ.
- Thứ ba: Tuy là nhà nước Việt Nam luôn nêu cao tinh thần “ Tự do tôn giáo” , nhưng đâu đó trong cái xã hội này vẫn tồn tại quan điểm “ Phân biệt tôn giáo”. Một số người vì lợi ích của mình như: có thể vào là để xin được một công việc tốt, để vào được một công ty có tiếng … các bạn sẵn sàng bỏ đạo.
Tôi đã được một người bạn tâm sự, và tôi sẽ kể cho các bạn nghe câu chuyện của bạn đó để minh chứng cho điều tôi đã phân tích ở trên:
Tôi có 1 người bạn học cùng ( tạm gọi tên bạn đó là P ), P cũng ở quê vào TP học như chúng ta, cũng là một người theo đạo từ nhỏ như chúng ta.
Cuộc sống gia đình P ở quê cũng rất nghèo, bạn đó cũng phải đi làm thêm như hầu hết các bạn sinh viên.
Cám dỗ và thử thách đầu tiên mà bạn P gặp phải là thi Đại Học, bạn đó học khá giỏi, là một người sùng đạo, bạn ấy luôn cầu nguyện để được thi đổ vào trường mình mong muốn, nhưng cuối cùng T không đậu, phải học một trường CĐ. P thắc mắc “ sao mình cầu xin mà Chúa không nhận lời ?”.
Khi P đã đi học, P xin được một chỗ làm thêm khá tốt, được một thời gian rât tốt, nhưng có một hôm đó là Chủ Nhật, P đi lễ nhưng hôm đó là lễ trọng nên lễ về trễ nên P đi là muộn và vì vậy mà P bị đuổi việc. P nghĩ “ sao Chúa không giúp đỡ mình, do mình đi lễ mà mất việc.” Sau đó P cũng đi làm những chổ khác nhưng vấn đề đi lễ ngày Chúa Nhật vẫn cản trở công việc của P.
Khi bước vào tình yêu, P yêu một người không tôn giáo, nhưng người này lại là con một trong một gia đình, hai người yêu nhau rất nhiều, họ yêu nhau đươc bốn năm, một tình yêu đẹp, nhưng cũng vì vấn đề tôn giáo mà hai bên gia đình ngăn cấm và họ phải chia tay.
P ra trường, P muốn làm việc cho công ty mà P mơ ước tù thời còn đi học, P nộp hồ sơ và, phỏng vấn rất suôn sẽ, và nhận được quyết định tuyển dụng, nhưng trước ngày P đi làm 2 ngày thì công ty đó gọi điện bảo là “ không thể tuyển P vì P là người Công Giáo”.
Và còn nhiều cám dỗ khác nữa

Sau bao nhiêu chuyện xảy ra, P có suy nghĩ, mình tin vào Chúa có đúng không ?, tin Chúa mình chẳng được gì mà còn mất rất nhiều thứ ? … và như vậy là P quyết định không đi đạo nữa.
Đây là một câu chuyện làm tôi suy nghĩ rất nhiều, và tôi cảm thấy mình bất lực khi kéo một người bạn của mình quay lại cùng Chúa.

trần thị thơ
Giáo Dân
Giáo Dân

CVKHCS_02_Cám dỗ Empty Re: CVKHCS_02_Cám dỗ

Bài gửi by admin 18/4/2013, 11:30 pm

chân thành cảm ơn bạn!
bài viết của bạn rất có ý nghĩa.
câu chuyện của bạn rất hay!!!
nhưng ........
kết thúc..!!!
chưa có hậu lắm thì phải... hãy cố lên.
người bạn của bạn cần những người bạn như bạn.
một người bạn đúng nghĩa là bạn!
chúc bạn luôn bình an và hạnh phúc!
admin
admin
Admin
Admin

https://locthuy.forumvi.com