Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Vote_lcapCVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Voting_barCVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Vote_rcap 
tim love (293)
CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Vote_lcapCVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Voting_barCVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI

5 posters

Go down

CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Empty CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI

Bài gửi by Teresa_Thanh 5/5/2013, 11:18 am

Hành Trình Đến Với Ơn Gọi

Con người ai cũng có những ước mơ,ước mơ chinh phục thế giới, ước mơ trở thành một kĩ sư, giáo viên, bác sĩ hay đơn giản nhất là ước mơ của những em bé nghèo khổ ước mơ có đủ cơm ăn, áo mặc và được cắp sách đến trường như các bạn bè cùng trang lứa.Bản thân mình cũng có ước mơ, một ước mơ mà bạn bè đều bảo là khùng đó là được trở thành một Ma souer,một Ma souer có khả năng thực thụ để phục vụ người khác.

Trước đây, khi còn là một học sinh trung học mình mong mỏi được trở thành một giáo viên tiểu học, mình sẽ dùng hết khả năng, tâm huyết để dạy chữ và sống cùng các em vùng sâu vùng xa không có điều kiện để cắp sách đến trường.Mong muốn đó cứ quanh đi quần lại trong đầu mình và cuối cùng cũng đã đến ngày thực hiện ước mơ là bước qua ngưỡng thi đại học. Thật ra đối với mình lần thi đại học rất khó khăn vì khả năng học của mình rất kém và ước mơ của mình bị sụp đổ hoàn toàn khi nhận được kết quả báo trượt. Mình đã thất vọng, đã chán và mất định hướng cho tương lai,rồi mình đã xin đi làm tại một quán cà phê sát Cầu Cày, trong thời gian làm việc ở đây mình phải tiếp xúc với nhiều hạng người, xưng hô một cách gượng ép dù lòng mình không muốn như vậy, mình cảm thấy rất mệt mỏi và chán ngấy với cuộc sống.Dù ở không xa nhà lắm nhưng cảm thấy rất nhớ nhà, cứ mỗi lần nghe tiếng chuông nhà thờ vang lên là mình cứ bật khóc.Bây giờ mình cảm thấy khao khát một điều gì đó, mình đã suy nghĩ rất nhiều và mình đã quyết định chọn một con đường để tìm hạnh phúc cho riêng mình, con đường hiến dâng phục vụ.
Nhưng đây không phải là một điều dễ dàng để thực hiện bởi có những ràng buộc về tình cảm gia đình, khát vọng tình yêu và những sự níu kéo khác của thế gian.Người đầu tiên mà mình thổ lộ ước muốn để hỏi ý kiến là ông nội và ông đã không làm cho mình phải thất vọng.Ông như là một Gioan Tẩy Giả đã dẫn mình đến với Đức Kitô , qua những lần ông hướng dẫn mình đến nhà thờ cầu nguyện, nói chuyện với Chúa về ước muốn thầm kín của mình và những khó khăn mà khiến mình không thể quyết định. Rồi ngày dứt khoát cũng đã đến , khi dường như mình có đủ sức mạnh của Chúa để đi theo con đường phục vụ, mình đã bước chân vào nhà dòng khi mới 18 tuổi, lần đầu tiên bước vào với một tâm trạng sợ hãi, ngỡ ngàng pha lẫn với cả niềm vui và hạnh phúc.

CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Ongoi
Ai mới bước chân đến nhà dòng cũng đều có một chị giữ và chị giữcủa mình không phải ai xa lạ mà đó là người cùng xứ họ với mình, là chị Châu.Điều đó làm cho mình bớt sợ hãi hơn.Mấy ngày đầu tiên ở trong nhà dòng mình chẳng biết làm gì, cứ chạy theo chị giữ chạy đua với thời gian mình cảm thấy rất mệt nhưng cũng cảm thấy vui.Sau một tháng tạm gọi là sống thử thì mình cũng đã quen dần nhưng thật không dễ dàng để sống, bởi mình không phải là một người sống có khuôn phép, bình thường mình rất quậy, sống thoải mái, thích làm theo ý riêng, không muốn nghe theo một ai còn vào đây thì mình phải tự tạo cho mình một đời sống trưởng thành cả về tâm linh lẫn đời sống cộng đoàn,Trước đây nhìn thấy các Souer, các Chị tất cả như Thiên Thần, ở một chặp thì thấy các chị như người thường mà các Souer cũng như người thường.Thật khi đứng ngoài nhìn vào nhà dòng dường như ai cũng thấy một sự hoàn hảo.Nhưng chỉ những người sống trong cộng đoàn tu trì mới biết đời sống đó như thế nào.
Là phận người yếu đuối ai cũng sẽ có những khuyết điểm và bản thân mình cũng vậy.Lúc đầu mình cũng rất lý tưởng về đời tu cho nên khi mới vào học năm một mình vừa phải học chương trình giáo lý dành cho năm một vừa ôn thi, lại trúng vào dịp đang xây nhà mới, dù vừa học vừa phải làm việc nhưng mình vẫn cảm thấy vui và hạnh phúc.Nhưng khi gia nhập vào lớp đi học, bắt đầu đi học y thì tình cảm, suy nghĩ có những sự thay đổi.Mình không còn vui tươi,thoải mái như trước nữa.Là đệ tử lại vừa là sinh viên ngoài đời mình bị chi phối rất nhiều.Mình phải cố gắng học để không thua kém bạn bè trên lớp, rồi không muốn cứ cuối kỳ học trình với Masouer một bảng điểm thấp.Điều đáng nói nữa là: Vì bản chất của con người mình rất ích kỉ hay ghen tỵ nên trong tám chị em học cùng một lớp mình không muốn thua một ai.
Mặc dù Masouer thường dạy học không phải vì điểm chác mà học là để có khả năng phục vụ người khác nhưng những suy nghĩ về điểm cứ luôn dội lên trong đầu.Nhiều lúc mình cảm thấy chán nản với việc học tập vì áp lực của việc học mà mình cảm thấy thời gian ở trong nhà dòng không đủ dể cho mình học tập, cộng thêm vào đó là đời sống cộng đoàn làm cho mình cảm thấy khó khăn.
Ở nhà mình chỉ có ba chị em mà cứ cãi nhau liên tục huống chi làvào nhà dòng sống với cả trăm người thì các bạn sẽ nghĩ như thế nào? Mặc dù mình đã phải cố gắng từng ngày để sống tốt với mọi người nhưng không thể tránh khỏi sự va chạm.Như người ta thường nói “chung là đụng” .

Có một khoảng thời gian mình cảm thấy rất đau khổ và tự sống tách riêng ra một mình mình cảm thấy bị bỏ rơi.Không còn tin tưởng một ai kể cả với bề trên của mình.Mình cứ suy nghĩ tại sao mọi người lại xử sự như vậy, tại sao họ lại không hiểu mình?
Liệu mình có phù hợp với ơn gọi không?
Nếu lúcđó không có dịp tĩnh tâm để mình múc đầy lấy ơn Chúa thì chắc mình không vượt qua nổi.Mình đã nhìn lại chính mình một cách rõ hơn, tại sao mình cứ đòi hỏi người khác hiểu mình mà không chịu mở lòng ra để chấp nhận cảm thông và tìm hiểu người khác.Như vậy với ơn Chúa cộng với sự cộng tác của bề trên và chính sự nỗ lực của bản thân mình đã vượt qua được thử thách đó.Tuy thỉnh thoảng sau đó vẫn có những sự va chạm nhỏ khác nhưng dưới ơn Chúa cũng dễ vượt qua hơn.
Nói chung sống ở nhà dòng mình nhận thấy rằng: Mình phải chiến đấu từng giây từng phút.Bởi những quy luật của nhà dòng thường trái ngược với những đòi hỏi của con người ta, nhiều lúc đang ở trong nhà dòng nhìn ra thế giới bên ngoài mình cũng thèm muốn được như bạn bè được yêu đương, quậy phá, được tự do làm những điều mình thích, được tung cánh bay xa khỏi những ràng buộc của nội quy.Nhưng người ta thường nói “mất cái này thì được cái kia” như trong học tập,dù mình không có điều kiện học tập như bạn bè ở ngoài được lên mạng thường xuyên, được sử dụng điện thoại, có nhiều thời gian để học hơn, sống thoải mái hơn...
CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Images?q=tbn:ANd9GcQ5HR32LU4Zrv4mrnAiuo6UO8dsfgvvMx9tH_Zag0jnex_-28yg
Nhưng đổi lại ở trong nhà dòng mình cảm thấy rằng: Chúa không để mình phải thiệt dù bản thân mình học kém,Chúa đã nâng mình lên soi sáng để mình tiếp thu bài nhanh hơn. Từ một đứa học chẳng biết gì trở thành một sinh viên khá giỏi của lớp. Trong đời sống thường ngày mình cảm thấy cuộc sống có ý nghĩa hơn khi xung quanh mình có nhiều chị em, mặc dù cũng có những ghen tỵ, cạnh tranh, giận hờn nhau nhưng chấp nhận và tha thứ thì thấy cuộc sống trọn niềm vui.Đặc biệt trong đời sống thiêng liêng mặc dù mình không được có tình yêu nam nữ giành riêng cho một đối tượng nhưng mình lại được yêu một Đấng hoàn hảo tuyệt đối .Và mình cũng sẽ được yêu nhiều người mà không lo lắng có ai đó sẽ đánh ghen.

Mình không biết cuộc đời mình sau này sẽ trôi nổi về đâu nhưng hiện tại bây giờ mình vẫn tin rằng: Mình không lầm khi chọn con đường này.
Khi nhìn lại chặng đường mà mình đã đi qua dù không dài nhưng cũng đủ thấy tất cả là hồng ân.

Teresa Thanh
Teresa_Thanh
Teresa_Thanh
Giáo Dân
Giáo Dân

CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Empty Re: CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI

Bài gửi by thuy 7/5/2013, 6:56 pm

like

thuy
Giáo Dân
Giáo Dân

CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI Empty Re: CVKHCS_06_HÀNH TRÌNH ĐẾN VỚI ƠN GỌI

Bài gửi by Paul_GiaGia 7/5/2013, 9:44 pm

Ai cũng có con đường riêng cho mình. Khi đã lựa chọn được thì hãy cố gắng để đến được đoạn cuối của con đường. Cố lên...hãy nhớ rằng có Chúa cùng đi với ta...ta không đơn độc.
Paul_GiaGia
Paul_GiaGia
Đức Ông

https://www.facebook.com/profile.php?id=100000249614661

Bài gửi by quocthuan_lt_92 7/5/2013, 10:14 pm

Bài viết rất hay, mình rất thích !
cố gắng lên bạn nhé !
tôi tin bạn làm được
quocthuan_lt_92
quocthuan_lt_92
Tu sinh
Tu sinh

https://www.facebook.com/QThuan

Bài gửi by admin 17/5/2013, 7:52 am

cố gắng lên nhá chị! hi
admin
admin
Admin
Admin

https://locthuy.forumvi.com

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics