Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Vote_lcapKết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Voting_barKết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Vote_rcap 
tim love (293)
Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Vote_lcapKết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Voting_barKết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG"

3 posters

Go down

Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Empty Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG"

Bài gửi by quocthuan_lt_92 11/6/2013, 12:35 am

Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG"

Vậy là cuộc thi viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" củng đã đi đến hồi kết, với những cảm xúc khác nhau, những câu chuyện ý nghĩ đã giúp chúng ta hiểu thêm về cuộc sống, hi vọng sau cuộc thi nay chúng ta sẽ có một điều gì đó mới nhận thức được những vấp ngã của cuộc đời, và hơn hết chúng ta đã tìm ra được chủ nhân của của giải thưởng.

I. Nhận xét của Ban Giám Khảo(Thầy Lĩnh):
Bài 01:Khi Tôi Bước Sang 21.
Nhận xét:
1. Bài viết có ý tưởng khá hay nhưng cách trình bày còn hơi lộn xộn, cộng với cách dùng từ chưa đạt.
2. Đáng lẽ ra sau những vấp ngã, sau những đau khổ mà mình đã, đang đương đối mặt, mình phải tìm ra lối thoát, đường đi cho chính bản thân mình: có thể là làm lại từ đầu: bắt đầu từ việc học, hay đi tìm ý nghĩa cho đời mình bắt đầy ý thức bởi sự phù vân của cuộc sống....nhưng điều đó tác giả của bài viết chưa làm được.
3. Từ kinh nghiệm của mình, một thông điệp, bài học cho chính mình, đồng thời gửi thông điệp đó tới độc giả, nhưng thông điệp còn hơi mờ nhạt. Bạn cần cố gắng thêm.
4. Số điểm: 6,75đ

Bài 2:Cám Dỗ
Nhận xét
1. Cám dỗ luôn hiện diện và vây quanh con người. Điều quan trọng là con người có cam đảm vượt qua được những cám dỗ đó không?
2. Thông điệp bạn muốn gửi tới độc giả là gì?
3. Cám ơn bạn đã có những suy nghĩ rất thật, có chí hướng đi tìm chân lý và thể hiện chính kiến của một người ki tô hữu trước vấn đề rất nan giải của cuộc sống sinh viên – những cạm bẩy- thách đố- tôn giáo....
4. Nhưng thực sự bài viết chưa đi vào chiều sâu của vấn đề?
5. Số điểm: 6,5đ

Bài 3:500k đáng giá hơn một tình bạn !
Nhận xét:
1. Cám ơn bạn đã chia sẻ một câu chuyện rất cảm động về tình bạn. Đúng, tình bạn là một phần không thể thiếu của cuộc sống. Có thể người bạn kia đx không có lối thoát trong vấn đề này nên mới dẫn tới một hành động vừa đáng trách, vừa đáng thương.
2. 500k bạn cho người bạn kia mượn không biets sử dụng vì mục đích gì, về phía bạn, bạn đã hành động vì ý tốt, ngay lành, hy sinh vì bạn bè, điều đó tốt. Nhưng cũng không nên vì 500k kia mà nhận xét về một con người như vậy.
3. Chắc chắn sau những chuyện kia đã xảy ra với người bạn kia làm cho người bạn kia cũng không sống yên ổn và theo tâm lý thường tình thì họ vừa mất con, vừa mất tình yêu, tâm lý của họ sẽ tổn thương ghê gớm, và họ sẽ tìm cách chạy trốn, chán đời, và có thể tìm cách trả thù đời. Có thể hiện tại người bạn kia không còn nhớ đã mượn của bạn 500k kia nữa.
4. Theo đánh giá của mình, nội dung bài viết rất hay, rất tình người, nhưng cách dùng từ, câu cú hơi lộn xộn, và dường như bạn viết theo kiểu văn nói và theo kiểu văn của 9x (hiiiiii).
5. Số điểm: 7,5đ.

Bài 4: VIẾT CHO CUỘC SỐNG 3 NĂM Ở HÀ NỘI
Nhận xét:
1. Cuối cùng điều bạn muốn nói với độc giả là gì? Phải chăng là tâm trạng chán chẳng biết làm gì, viết để mà viết thôi phải không bạn? (như lời bạn nói)
2. Điểm mạnh của bạn là dám nói thật về chính mình, nhưng từ nói thật về bản thân mình để thông qua đó tìm cho mình vượt qua được vũng lầy của sự chấn nãn, trì trễ không dám vươn lên. Đành rằng con người ai cũng có lúc: vui buồn, bình an – chán nản... nhưng phải có lý tưởng sống. Hay lý tưởng sống ở đây là chán nản, buông xuôi, nước chảy bèo trôi.
3. Theo đánh giá của mình, nội dung của bài viết mới chỉ được 50% của vấn đề, mà chưa tìm cách giải quyết vấn đề. Mình không giải quyết được thì có thể nhờ người khác giúp đỡ, nhưng hoàn toàn bạn không đề cập tới phương cách gì có lối thoát.
4. Số điểm: 6,5 đ

Bài 05: Tai Nạn Ngang Qua Đời Tôi
Nhận xét:
1. Cám ơn bạn đã chia sẻ một kinh nghiệm rất hay của bản thân mình. Chung quanh cuộc sống con người xảy ra biết bao nhiêu chuyện, mỗi câu chuyện là một sứ điệp mà Thiên Chúa gửi tới mình, điều quan trọng là mình có biết đón nhận và đọc sứ điệp đó hay không? Có nhận ra bàn tay quan phòng, che chở của Người trên cuộc đời mình hay không?
2. Qua sự kiện của bạn, bản đã cảm nhận tình thương dịu hiền của người mẹ, rất đúng đó bạn. Nhưng cũng có một Người cũng rất yêu thương, cũng rất dịu hiền, quan tâm che chở bạn, nhưng dường như bạn quên cám ơn Người đó. Bạn biết Người đó là ai không? Chính là THIÊN CHÚA. Rất tiếc, nếu bạn cảm ơn Thiên Chúa cũng như bạn cám ơn mẹ của bạn thì bài viết sẽ có giá trị hơn rất nhiều, và sẽ rất trọn vẹn. Bạn có đồng ý với tôi không?
3. Theo ý kiến của mình, bài viết của bạn rất hay, tuy nhiên còn một vài sơ suất nhỏ.
4. Số điểm: 8.5đ

Bài 06: Hành Trình Đến Với Ơn Gọi
Nhận xét:
1. Cám ơn mini Souer rất nhiều (mạn phép gọi là mini Soeur nhé). Chung là đụng, rất đúng. Nhiều khi bản thân mình còn ghét chính mình, còn mâu thuẩn với chính mình, còn không bằng lòng với chính mình, huống hồ có thêm người khác bên cạnh, có thêm nhiều người khác sống với mình nữa (đời sống cộng đoàn.)
2. Không ai một mình nên thánh cả mini souer nhỉ, mình nên thánh được là nhờ ơn Chúa và nhờ người khác, đời sống cộng đoàn là một môi trường giúp mình vượt lên chính mình, giúp mình TU. Vì bản thân con người có nhiều cái chưa được nên mới phải TU. Còn tất cả mọi thứ nơi mình đều hoàn hảo rồi cần gì phải TU nữa.
3. Bài viết đã chia sẻ những kinh nghiệm rất thật về đời sống cộng đoàn, và những khó khăn trên con đường ơn gọi dâng hiến.
4. Số điểm: 8,25đ

Bài 07: Bất Lực
Nhận xét:
1. Đây là một thực tế đau lòng của xã hội chúng ta bây giờ, và đau lòng hơn nữa một số bạn sinh viên đã đang rơi vào, và một cách nào đó chính các bạn đó đã góp phần tạo nên thực tế đau lòng đó.
2. Bài viết này cũng đã được đề cập tới ở bài viết 500K ĐÁNG GIÁ HƠN TÌNH BẠN.
3. Cám ơn bạn đã gửi tới một thông điệp cho tất cả mọi người và đặc biệt những ai không biết tôn trọng sự sống.
4. Bạn đã cố gắng giúp đỡ người bạn gái đó, nhưng có nhiều chuyện một mình mình không thể giúp đỡ được mà phải nhờ tới người khác nữa. Nếu bạn ngĩ tới các trung tâm bảo vệ sự sống, nghĩ tới những người có thể cộng tác với bạn để giúp đỡ người kia để có thể không xảy ra hậu quả đáng tiếc đó thì hôm nay bạn và người kia cũng sẽ bớt day dứt hơn.
5. Số điểm: 7đ

Bài 08: Sống Chậm Lại Để Cảm Nhận Cuộc Sống Muôn Màu
Nhận xét:
Bạn có năng khiếu viết văn đó bạn. Chúc mừng bạn nhé.
1. Bài viết của bạn rất hay, cả vẻ cách dùng từ, câu cú và về ý nghĩa của bài viết.
2. Số điểm: 9đ

Bài 09: BỨC TRANH CUỘC ĐỜI CỦA SINH VIÊN
Nhận xét:
Mình rất thích câu nói “Sau lớp vỏ sần suì của quả măng cụt là phần nhân rất ngon, nếu không bỏ chút công sức cắt vỏ bỏ đi thì sao được thưởng thức hương vị bên trong”, rất thú vị và ý nghĩa.
1. Đời sinh viên phải đối mặt với muôn vàn khó khăn, nhưng nghị lực sẽ giúp chúng ta đạp bằng mọi khó khăn để vươn tới. và bạn là người có đủ nghị lực và sự can đảm để làm điều đó. Mình tin ở bạn sẽ làm được điều đó.
2. Bài viết đã thể hiện bạn là người có chiều sâu nội tâm, có sự cân bằng trong cuộc sống. Hãy giữ cho kỳ được điểm mạnh đó của bạn.
3. Bài viết khá tốt về nội dung và văn phạm.
4. Số điểm: 8,75đ

Bài 10: Tháng 5, Tháng Kỷ Niệm Trong Tôi.
Nhận xét:
Đọc bài viết của bạn, chắc hẳn nhiều bạn trẻ sẽ nhớ lại lòng đạo đức sốt mến, rất đơn sơ chân thành của mình khi còn nhỏ, mình đã từng là một người nhiệt tình trong việc hái ha dâng mẹ.
1. Bài viết của bạn rất giản dị, nhẹ nhàng, chân thành, gần như là một đoạn nhật ký, hồi ức.
2. Không biết bây giờ các em nhỏ ở nhà có làm như chúng ta thời xưa không nhỉ?
3. Số điểm: 7,75 đ

Bài 11: TÔI ĐÃ BIẾT...NÓI DỐI.
Nhận xét:
1. Một câu chuyện rất cảm động, ý ngĩa, đầy tinh nhân văn. Câu chuyện sẽ không hay như vậy nêu không có tâm hồn đồng cảm, chân thành và có suy tư của bạn.
2. Bài viết đã gửi một thông điêp rõ ràng tới độc giả: hãy quý trọng những khoảnh khắc trong cuộc sống vì nó sẽ không bao giờ trở lại, hãy sống thật, sống trung thực, nhưng có những điều trung thực quá sẽ làm người khác tổn thương. Như vậy không có nghĩa chúng ta sẽ nói dối trong những tình huống đó, thay vì nói dối ta hãy nói tránh: như câu chuyện ở trên, thay vì nói sự thật, ta hãy nói: cơn bão sắp tan rồi và chắc con của bà sẽ không sao đâu…..bà cố gắng nhanh khỏe, để con trai của bà về thấy mẹ khỏe mạnh.
3. Số điểm: 9,25đ

II. Kết quả số điểm:

Tổng điểm = Điểm bình chọn (facebook) + Điểm BGK
Bài 1: Tổng điểm = 7 + 6,75 = 13,75đ
Bài 2: Tổng điểm = 0 + 6,5 = 6,5đ
Bài 3: Tổng điểm = 6 + 7,5 = 13,5đ
Bài 4: Tổng điểm = 24 + 6,5 = 30,5đ
Bài 5: Tổng điểm = 0 + 8,5 = 8,5đ
Bài 6: Tổng điểm = 0 + 8,25 = 8,5đ
Bài 7: Tổng điểm = 0 + 7 = 7đ
Bài 8: Tổng điểm = 23 + 9 = 32đ
Bài 9: Tổng điểm = 1 + 8,75 = 9,75đ
Bài 10: Tổng điểm = 0 + 7,75 = 7,75đ
Bài 11: Tổng điểm = 3 + 9,25 = 12,25đ

Giải nhất: thuộc về Bài viết "Sống Chậm Lại Để Cảm Nhận Cuộc Sống Muôn Màu" của tác giả ju_hn (Kim Oanh)

Giải nhì: thuộc về Bài viết "VIẾT CHO CUỘC SỐNG 3 NĂM Ở HÀ NỘI" của tác giả Kym_Chy (Kim Chi)

Hai giải ba: thuộc về Bài viết "Khi Tôi Bước Sang 21." của tác giả Quocthuan_lt_92 (quốc thuấn)
và Bài viết "500k đáng giá hơn một tình bạn " của tác giả hoài thu(Hoài Thu)

Giải bài viết được đánh giá cao của BGK: thuộc về Bài viết " TÔI ĐÃ BIẾT...NÓI DỐI." với số điểm 9,25đ(BGK) của tác giả vatoicungyeuem_ht(quốc gia).

III. Trị giá giải thưởng
- Một giải nhất: trị giá 200k
- Một giải nhì: trị giá 100k
- Hai giải ba: mỗi giải trị giá 50k
- Một giải cho bài viết được đánh giá cao: trị giá 50k.

IV. Thời gian, Địa điểm nhận giải
- Thời gian: vào dịp tết 2014, ngày lễ sinh viên (ngày mồng 5 tết).
- Địa điểm: nhà thờ xứ lộc thủy.

Các bạn được giải thưởng theo đúng thời gian và địa điểm để nhận giải.

TM

BĐH

Được sửa bởi quocthuan_lt_92 ngày 11/6/2013, 8:31 am; sửa lần 2.
quocthuan_lt_92
quocthuan_lt_92
Tu sinh
Tu sinh

https://www.facebook.com/QThuan

Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Empty Re: Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG"

Bài gửi by vatoicungyeuem_ht 11/6/2013, 2:23 am

Cách chấm điểm ở trên không giống như cách chấm điểm trong thể lệ cuộc thi à, sao lại lấy số like+điểm BGK được .
vatoicungyeuem_ht
vatoicungyeuem_ht
Tu sinh
Tu sinh

Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG" Empty Re: Kết Quả Cuộc Thi Viết "CHẠM VÀO KHOẢNH KHẮC CUỘC SỐNG"

Bài gửi by ju_hn 11/6/2013, 8:54 am

Thay đổi cả giải thưởng luôn ha AD .ko có giấy chứng nhận j ak

ju_hn
Sinh Viên
Sinh Viên

Bài gửi by quocthuan_lt_92 11/6/2013, 8:58 am

Tổng số like + BGK cao nhất là 32đ

32 * 30% = 9,2 tức là 9đ (BGK)
32 * 70 = 22,4 tức là 23 ( like)

dựa vào số cao nhất đó để chia %
nhưng vì các bài dưới số điểm like rất thấp trong khi đó điểm like chiếm 70% nên chúng tôi cộng điểm like + BGK = điểm chính thức. để các bài đó có điểm cao lên, xét theo điểm like(70%) và BGK(30%) thì thứ tự bài nhận giải không thay đổi.
quocthuan_lt_92
quocthuan_lt_92
Tu sinh
Tu sinh

https://www.facebook.com/QThuan

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics