Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
???Sẽ có khi như thế Vote_lcap???Sẽ có khi như thế Voting_bar???Sẽ có khi như thế Vote_rcap 
tim love (293)
???Sẽ có khi như thế Vote_lcap???Sẽ có khi như thế Voting_bar???Sẽ có khi như thế Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 2 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 2 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

???Sẽ có khi như thế

Go down

???Sẽ có khi như thế Empty ???Sẽ có khi như thế

Bài gửi by thị nở của Chúa 16/6/2011, 3:25 pm

Nhớ những ngày đầu... Chẳng ai quen biết ai cả, chỉ nhờ các anh chị sinh viên tình nguyện của trường tìm phòng trọ giúp mà chúng ta biết được nhau, mỗi người một chuyên ngành học, mỗi người mỗi quê. Đến nhà trọ, ngơ ngác đi hỏi chợ ở đâu để mua đồ, rồi lăng xăng cùng phụ nhau lau dọn... Em vẫn nhớ như in những bước chân thận trọng vì sợ trượt khi lên xuống câu thang ngày ấy, em vẫn nhớ cái đuôi dài ngoằng để chuyền đồ...
Thế là cũng phải bắt đầu một cuộc sống mới, cuộc sống "Sinh viên" ...ở quận 7. Với các chị, em vẫn luôn được gọi là bé, là em; vì em nhỏ tuổi nhất dù chúng ta đều là năm nhất, và vì em vẫn như là người "Ngơ" nhất cần các chị chăm. Từng ngày cứ trôi đi và em yêu mến ngôi nhà của tụi mình, mỗi khi đi về dì hay đi chơi đều muốn về nhà, thật vui... Em không cần nấu ăn (Có lẽ không được nấu ăn thì đúng hơn hi); có khi quần áo tự nhiên bay mất đâu vì chị giặt dùm rồi; có khi 1h đêm ai đó không ngủ được vì buồn lại ngồi dậy phán câu: Đi ăn trứng vịt lộn đi mà mọi người, thế là rồng rắn kéo nhau ra bờ kênh Tẻ Trần Xuân Soạn, đúng là ngang trời dọc đất!; có khi lôi nhau qua siêu thị đẩy nhau hát Idol để lấy...kem đánh răng, qua bên lại ngồi nhìn người ta hát rồi...về!...
Ngày quyết tâm chuyển trọ thật là buồn với em, những câu nói như trong phim Hàn Quốc ấy để giữ em ở lại, bữa ăn chia tay được gắp cho đầy thức ăn, chị xếp quần áo phụ...Có khi nào trong em lại là một giấc mơ thật đẹp? Không phải mà. Bữa xem nhạc Trịnh về ghé vào nhà luôn, giữa đêm cùng chị chiên một chảo cơm ăn, rồi lại còn đói bụng nữa nấu thêm cơm ăn tiếp, sẵn mấy hộp sữa bữa rủ nhau đi hiến máu tình nguyện nấu nước uống luôn mỗi người 3 cốc! Kinh điển mà hi. Có khi vui khi trở về vậy đó
Tại "Có khi"...rất nhiều như thế nên em không thể nghĩ rằng "Có khi" lại như bây giờ...
Sáng nay em qua thư viện trường, ghé qua nhà mình chơi, giờ mới về, cảm xúc thật buồn trong em... Muốn ghi lại tất cả quá. Em bước lên tầng trên nói chuyện với chị Lan, nằm xoài như lúc trước, nhà vắng teo và ..."khó thở", sao xa lạ vậy? Em mới biết 2 chị chuyển đi rồi, em biết ta không còn hồn nhiên vui vẻ như xưa vì chuyện tình yêu sinh viên, em biết ai cũng mong hết hợp đồng, em biết ai cũng muốn tìm nơi khác để ở... Và em biết các chị mới đánh nhau. Chỉ vì một câu nối gây xích mích mà chị Đài và chị đã từng chuyển vào ở khi em đi đánh nhau. Hai chị vào can ngăn, chị đỡ cho chị Đài hết vì em cũng biết Đài rất yếu mà, người ta học võ 6 năm rồi nên chị không làm được gì chỉ biết chịu trận thay thôi, chị kể cảnh nắm tóc, cảnh lấy tay đám vào ngực của chị ấy... mà em điếng người. Không biết vì sao mà em rất sợ bị con trai đánh, rất sợ thế, em đã từng nghĩ nếu như có bạn trai mà tát mình một cái thôi chắc em cũng không vượt qua được quá, vì những tổn thương trong lòng em thật sự thấy rất khó khăn... Bây giờ em mới biết rằng con gái đánh nhau cũng thật đáng sợ, đáng sợ; và bỗng nhiên tất cả những gì đã qua cứ lần lượt về trong em, thương các chị và tiếc nuối; chị biết vậy nói rằng: Tại vì hồi trước còn nhỏ còn vui vẻ, bây giờ khác rồi em ạ. Chị xuống làm bánh tráng cuốn dưa leo và trứng cùng em ăn, em thấy nhớ ngày xưa, ngày em vẫn còn "bé" so với các chị. Em đi theo chị ra trường để đón xe về, nhìn qua cái quán quen thuộc ngày nào nhí nhố chọn kem ăn khi đi học, ghé lại cùng chị chọn món kem chuối thủ công, giữa trời nắng, con đường rộng vậy, nước kem cứ chảy xuống tung tóe, chị nhìn em cười rảy rảy tay và lau quần áo, tiếng cười giòn tan trong không gian, em thấy vui lạ, niềm vui tưởng đã quên đâu mất...
Chị rủ em về ở, em cứ suy nghĩ, em cũng muốn thế; nhưng em sợ chuyển rồi lại như thế, nhớ những ngày Chúa nhật đi bộ hơn 30p để xuống nhà thờ Thuận Phát hay là chạy theo tuyến xe buýt cuối cùng để về từ nhà thờ Môi Khôi; mỗi tuần chỉ có thể đi được 1 lần mà cũng khó khăn đến vậy; em cũng sợ những ngày em trốn mình ở nhà, không học hành, những ngày em như bị khủng hoảng vì thấy mình bất động không biết vì sao và stress vì nụ cười hồn nhiên của các em, những lời tâm sự vỡ òa của ba mẹ; những ngày em chỉ biết qua Lotte Mart chơi gắp thú bông... Em sợ nhớ lại như thế chị à.
Nhưng tuần sau em sẽ qua nha, qua ở với các chị những tuần ta thi nha, nhất định thế. Em... em... vẫn rất yêu mến mọi người...

thị nở của Chúa
Linh Mục
Linh Mục