Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
không ai khác! là em! Vote_lcapkhông ai khác! là em! Voting_barkhông ai khác! là em! Vote_rcap 
tim love (293)
không ai khác! là em! Vote_lcapkhông ai khác! là em! Voting_barkhông ai khác! là em! Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 2 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 2 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

không ai khác! là em!

3 posters

Go down

không ai khác! là em! Empty không ai khác! là em!

Bài gửi by nguyendunglt 5/6/2011, 10:22 pm

Là em. Người con gái nhìn hiền từ và ngỗ nghĩnh.

. Bóng chiều dần buông xuống, anh sáng dần nhường chổ cho màn đêm kéo đến! Khung cảnh xung quanh nhà thờ Đức Bà như cũng bắt đầu nhạt dần, bóng tối dần che đi các lớp nền gạch, các ánh điện từ các quán café bên đường cũng bắt đầu lên đèn. Trên đường, dòng người kết thúc công việc cũng nhanh chóng về nhà, những chuyến xe buýt cũng đang chạy những chuyến cuối cùng… em đứng đó và nức nở… một ký ức không bao giờ quên về em!

. Em. Người con gái hiền từ và ngộ nghĩnh. Một cô bé đang tuổi mười tám, với dáng người cao ráo, nước da trắng, với mái tóc nữa dài nữa ngắn, khuôn mặt tròn trĩnh thơ ngây, em khoác lên mình một dáng vẻ của một thiếu nữ đang tuổi trưởng thành. Nhìn bề ngoài, hình dáng em là một cô gái có vẻ gì đó của một thiếu nữ chững chạc, một người cũng tuổi lớn và... Nhưng cách xử sự của lại khác, bên trong vỏ bọc thiếu nữ đó lại là một tâm hồn thơ ngây, một tâm hồn sống nội tâm phơi bày, một tâm hồn cảm nhận một cách tinh tế trong cuộc sống hằng ngày, một tâm hồn của Chúa.

. Em lớn lên trong một gia đinh tương đối bình thường, là người chị cả của hai em trai, là đứa con gái yêu thương của mẹ, là đứa con mà ba chăm lo dạy bảo. Em như một công chúa nhỏ trong gia đình. Đến độ, em không biết nấu ăn, em chưa quen rửa chén,… may sao còn có 2 em của em là người luôn khen chị mình nấu ngon mà thôi… tâm hồn em tràn ngập tình yêu. Tình yêu đó được nhen nhúm từ nơi người mẹ, là những đêm cùng mẹ tâm sự trên sân thượng, là những lần mẹ nhịn ăn sáng để dành tiền cho em đi học, tình yêu đó được đúc rút từ nơi người cha, từ những câu chuyện vui mà sau đó là những bài học cha gửi gắm, tình yêu đó được chắt lọc từ 2 người em, là những lần tranh giành em uống sữa, là những lần em để dành tiền nạp tiền điện thoại cho chị… con người em được tạo nên từ tình yêu.

. Em không ngại tự nhận mình là xinh đẹp, nhưng em cũng không ngại nhận mình là một thị nở của Chúa. Em can đảm nhận mọi suy nghĩ của mình dù tốt hay không. Em luôn là chính em, em sống nội tâm ngay chính trong cuộc sống hòa đồng và náo nhiệt của em. Ở đâu có em ở đó có sự vui vẻ, ở đâu có em ở đó có sự chia sẽ mà không ngại ngần và ở đâu có em ở đó có Chúa. cuộc sống buồn vui, những cảm nhận cuộc sống, những khó khăn, hay những hạnh phúc trong cuộc sống của em, em không ngại biến nó thành văn để chia sẽ cùng mọi người. Em là một người nội tâm của sự…

. Cuộc sống của em gắn liền với những cảm nhận. Em cảm nhận mọi nơi, mọi lúc, em cảm nhận lúc vui, lúc buồn, lúc tâm trạng hay lúc hớn hở, lúc đông người náo nhiệt hay lúc một mình rảo bước. Đó là lúc em một mình lang thang trên xe buýt đi qua ngôi nhà thờ cổ kính, hay lúc mọi người cùng nhau chơi đùa trên bãi biễn bỏ quên ai đó bị sét đánh, đó là lúc em tham gia thánh lễ cùng những trẻ nhỏ khiếm thị cùng một nhóm người xa lạ, hay đó lại là lúc em bị ốm và cô đơn một mình…, tất cả mọi hoàn cảnh em đều cảm nhận, cảm nhận đó dưới sự yêu thương trìu mến có Chúa ngự trong đó. Thêm vào đó, khả năng văn chương, khả năng trình bày suy nghĩ một cách sống động của em, đã giúp em trình bày được chân thật những suy tư, những cảm nhận của em một cách hòa hồn. Em là thế đó. Con người của cảm nhận.

. Tâm hồn em có Chúa mọi nơi, Chúa dường như là đề tài chính trong mọi bài viết của em. Em sống với Chúa vô hình như một người bạn hữu hình. Nơi nào có em như thì y như là có Chúa ở đó. ‘Em không ngại bật khóc và nhận ai đó là Chúa để rồi quỳ xuống mà nói với Chúa hết những suy nghĩ, những khó khăn, tâm sự cùng Chúa như một người bạn tri kỉ’. Em là niềm vui cho mọi người, ở đâu có em, ở đó có tiếng cười. Không chỉ thế, em còn được sự hậu thuẫn đắc lực của một người Gì mà em gọi là Gì út. Người Gì rất là Gì, một người Gì cũng là một người bạn thân, bạn tri kỉ luôn chia sẽ và đồng hành cùng em. Hai Gì cháu như là một cặp đôi hòa hợp luôn cười, nhiều lúc không có ai, hai gì cháu tự chọc nhau cười như 2 người “…”. Tôi còn nhớ, những ngày đầu khi diễn đàn mới lập chỉ có mỗi 2 thành viên, em bay vào tham gia như một ngọn gió thổi bùng đống rơm đang được châm lửa dưới chân bên cạnh truồng trâu. Ngọn gió làm cho cột rơm cháy bốc hết tạo thành ngọn lửa lớn thiêu rụi luôn cả con trâu. Em cũng vậy… em là thế đó, thị nở của Chúa.

. Em là thế nhưng không là thế! Thực ra em lớn hơn với những suy nghĩ của tôi, em thông mình hơn những suy nghĩ của người khá về em. Em không chỉ mang một dáng vẻ thiếu nữ bề ngoài, mà thực ra tâm hồn em cũng đã là một thiếu nữ thực thụ. Mong rằng Chúa sẽ luôn bên em như em đã và đang bên Chúa. cũng mong em tích cực làm gió thổi mạnh để đống rơm cháy hết, đừng để lại tro bụi… em! Là thế đó! thị nở của Chúa @!

(tặng em, nhóc!. )
nguyendunglt
nguyendunglt
Tu sinh
Tu sinh

http://my.opera.com/nguyendunglt/

không ai khác! là em! Empty Re: không ai khác! là em!

Bài gửi by thị nở của Chúa 6/6/2011, 4:58 pm

Anh à
Thật ra em đã đọc bài viết này lâu rồi, khi tối kìa, đọc đi đọc lại nhiều lần. Trong bóng đêm và ...cứ khóc hoài à, đến phải ngồi dậy cảm ơn Chúa
Nhưng chẳng thể nhắn tin cho anh ngay được. Nói chuyện với anh cũng tỏ ra là như thường thôi, không thân thiện gì cả. Thật sự cảm ơn anh nhiều lắm, mênh mông của tấm lòng...
Em không nghĩ em lại có thể như những dòng ấy, mặc dù em là một người kiêu ngạo. Em cũng không nghĩ rằng em được nhìn dưới lăng kính như thế, dù khi bữa cơm đầu tiên với cả phòng có anh ở đó mà em chỉ có việc làm nước chấm thôi cũng dở tệ; dù khi anh biết em tươg tư người này người kia khiến anh cũng phải lắc đầu thở dài; dù dù khi đi tĩnh tâm với mọi người mà cứ phạm hết lỗi này lỗi kia; dù khi tự bốc mình lên mây xanh nhận là thiên thần anh đề thêm vào 2 chữ "tham ăn" phía sau...
Anh nói là anh không nhớ lâu được... Vậy mà em giờ thấy rất không phải thế, chính em giờ mới có thể nhớ lại câu chuyện gần nhà thờ Đức Bà bữa đi với Thánh ca Việt Nam ấy. Cảm ơn anh
Chuyện ngọn lửa ấy, em xin lỗi, thực sự xin lỗi các anh và mọi người nhiều, chỉ vì em muốn thay đổi mà chọn cách không quan tâm đến việc tham gia diễn đàn lắm nữa. Cảm ơn mọi người. Cảm ơn các anh đã cho em được tham gia diễn đàn để có nhiều người chia sẻ những nỗi niềm cuộc sống với em. Em xin lỗi vì đã như thế, em thật kiêu ngạo phải không?
Con cảm ơn Chúa, Chúa à, vì luôn giữ lời hứa con tự đặt ra là không bao giờ bỏ rơi con. Dù con biết là không cần lời hứa Chúa vẫn luôn làm thế nhưng con nói như thế để con lại xin cho con cũng làm được lời hứa như thế. Sao cho con gặp được những con người đón nhận con nhân từ như Chúa chứ, con sẽ phải làm sao? Cảm ơn Chúa, con cảm ơn Chúa, con biết là nói lặp câu nhiều quá sẽ không hay, nhưng con không thể không nói thế được. Xin Chúa chấp nhận dù chỉ là lời nói dối con không biết...

Được sửa bởi thị nở của Chúa ngày 7/6/2011, 7:53 pm; sửa lần 1.

thị nở của Chúa
Linh Mục
Linh Mục

Bài gửi by annaloan218 6/6/2011, 9:27 pm

Hãy vui vẻ nhận những gì mà bạn xứng đáng được nhận thị nở à, dù không hiểu được về bạn. Nhưng những gì được viết trong bài mang lại cho mình 1 cảm giác rất thật của người viết, và thêm 1 chút lac quan cho cuộc sống. cảm ơn nhiều nhé tác giả và nhân vật chính. Chúc vui vẻ!
annaloan218
annaloan218
Tu sinh
Tu sinh

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content