Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
Điều bận tâm Vote_lcapĐiều bận tâm Voting_barĐiều bận tâm Vote_rcap 
tim love (293)
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 4 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 4 Khách viếng thăm :: 1 Bot

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

Điều bận tâm

4 posters

Go down

Điều bận tâm Empty Điều bận tâm

Bài gửi by annaloan218 16/5/2011, 11:13 am

Khi nói đến sống chung 1 nhà, thì không tránh được chuyện xảy ra mâu thuẫn của mỗi thành viên trong gia đình phải không?

Mình có một người bạn cũng đang phải đối diện với vấn đề này, nó luôn làm cho cô phải suy nghĩ dù đã cố gắng gạt bỏ vì một chút ích kỷ trong nó.

Cô ta sống cùng chị dâu và anh trai. Không biết có phải chị dâu của cô ta không tốt không hay do suy nghĩ ích kỷ của cô mà cô không mấy thiện cảm khi nghĩ đến chị.
Chị là người hay so sánh và luôn muốn mình không bị bất công hay thiệt thòi, và thế là cô luôn hiểu rồi cố gắng nhẫn nhịn rất nhiều trong mọi việc. Nhưng cũng khó để cô không nghĩ về nó nhất là màn đêm về khi vắt tay lên trán, có những lúc cô không muốn sống trong căn nhà này nữa nhưng còn một người mà cô không muốn phiền lòng là anh trai cô.

Anh trai là một người mà cô rất tôn trọng, nên cô không muốn anh phải suy nghĩ gì thêm, anh phải khó xử nữa sau những bộn bề vật chất của cuộc sống. Vì vậy mà cô không để anh biết được những chuyện này.
Có những lúc mất kiên nhẫn trước mặt chị, cô rất rất muốn nói cho rõ ràng, và những gì chị sử xự không đúng. Nhưng lại nghĩ thầm, thôi kệ và cố gắng xua đuổi những suy nghĩ ích kỷ trong mình ra, những lúc như vậy cô có thể vượt qua được. Nhưng khi nghĩ đến việc chị tỏ ra mình là người bất công, là luôn tốt trước mặt anh và như là không có chuyện gì, thì làm cô không chịu nổi.

Và nó cứ xảy ra như vậy, cô không biết mình phải làm sao cho hợp lý. Chuyện này mình cũng chưa có lời khuyên tốt cho cô ấy, mọi người nghĩ sao? có thể cho bạn ấy một lời khuyên chân thành được không?
annaloan218
annaloan218
Tu sinh
Tu sinh

Điều bận tâm Empty Re: Điều bận tâm

Bài gửi by admin 17/5/2011, 8:05 pm

sống là cố gắng....chuyển lời....
"thiên chúa quyền năng, Ngài không cần kết quả, Ngài chỉ cần nơi con người sự cố gắng là đủ.
bạn thân mến!. hãy dâng những hy sinh của bạn lên cho thiên chúa. Hãy cố gắng như ý Ngài muốn...
rất nhiều ý muốn nói với bạn nhiều, nhưng vì không có nhiều thời gian cho lắm. hy vọng sẽ được chia sẽ với bạn nhiều hơn...
chúc bạn bình an!"
admin
admin
Admin
Admin

https://locthuy.forumvi.com

Bài gửi by thị nở của Chúa 18/5/2011, 5:46 am

Hi, đọc bài này em thấy hơi giống phim hẹ
Em nghĩ rằng là một con người thì ai cũng có ưu và nhược điểm, nên có thể chăng người bạn ấy đã nhìn nhận hơi quá chủ quan chăng? Đó là cá nhân em nghĩ vậy thôi nha hì
Thật ra, nhìn nhận vấn đề một chút thì có thể khi bạn ấy sống chung với gia đình anh trai (Em nghĩ là vợ chồng trẻ) thì phần nào đó cũng có gì không thoải mái lắm cho chị dâu, vì không gian chính là nơi nuôi dưỡng tình cảm.
Nhưng việc chị dâu ấy luôn thấy mình bất công, một cách hiểu khác là luôn thấy mình đúng, trong khi đó lại tốt trước mặt anh trai và bạn ấy thấy ''không chịu nổi'', về điều ấy lại là một điều cần phải suy nghĩ. Em không thể phán xét rằng ai tốt ai xấu, điều đó không quan trọng lắm, điều cần phải bàn đến chính là làm sao để bạn ấy "thoải mái'' và mối quan hệ giữa 2 người tốt đẹp hơn. Em nghĩ rằng không nên nói thẳng ra những điều mà bạn ấy nghĩ là chị sai, vì trong 10 lần sai thì 9 lần người ta vẫn nhận mình là đúng; hơn nữa việc phán xét nhược điểm của người khác trước mặt họ là không nên. Trong sơ đồ Maslow thì nhu cầu trên cùng chính là được thể hiện mình (Có thể vì thế nên chị luôn cho mình đúng, em thấy em cũng rất như thế hi); nhu cầu quan trọng thứ 2 chính là nhu cầu được quý trọng, yêu mến (Vì thế nên khiến mối quan hệ giữa 2 người xấu thêm). Em nghĩ rằng hay là bạn ấy thử dùng cách xin lỗi. Khi chị nói là bạn sai thì bạn hãy xin lỗi, dù bạn nghĩ rằng điều đó là sai cũng hãy nói lời xin lỗi trước đã. Dù chỉ là một lời nói đơn giản nhưng lại luôn đem lại kết quả bất ngờ. Nhận mình sai trong những lúc mối quan hệ đang căng thẳng luôn là một cách hiệu quả, đó là điều mà Dele Carnegie đã rút ra được qua 2/3 cuộc đời của mình. Khi xin lỗi là mình đã hạ mình xuống 1 chút của cái "tôi" bản thân, và khi xin lỗi thì chính người nghe câu ấy sẽ 1 phần nào đó lắng lại nỗi bực tức của mình, vì khi đó bạn đã tôn trọng chị bạn. Và chị sẽ dừng lại suy nghĩ về hành vi của mình, có thể rằng không phải vì ghét bạn mà vì chỉ muốn xả bực dọc và đề cao mình lên lúc đó mà thôi, con người là vậy mà. Có khi nhận ra rằng mình sai nhưng chẳng thể thú nhận mình sai được. Từ đó nhất định sẽ dần dần thiện cảm với bạn ấy. Như Thánh kinh đã nói "Câu trả lời khiêm nhường của nó đã xua đi cơn giận dữ".
Còn về bạn ấy thì có lẽ sẽ rất khó chịu nếu như cứ mãi thế. Nhưng chính bạn cũng nhận ra là không nên để anh trai buồn lòng thêm, vì sẽ rất đau khổ nếu như những người mình thương yêu ganh ghét nhau như thế, và hơn hết cũng không thể để anh nghĩ rằng em gái của mình bị tổn thương. Nghĩ như thế thì bạn sẽ có nghị lực rất lớn trong việc cố gắng tạo sự thân thiện giữa mình và chị dâu. Một chút quan tâm khi chị bị ốm, khi chị buồn, một tin nhắn hỏi thăm khi chị về trễ, cố gắng giúp đỡ chị, tâm sự thật về bản thân mình, tự làm một cái thiệp và thổi bóng treo khi sinh nhật chị, cùng chị tạo bất ngờ cho anh trai, khi đi mua đồ nhờ chị đi theo "tư vấn'' giùm... Những điều nhỏ nhặt đó và cả những lời xin lỗi, em nghĩ sẽ được thôi mà. Cầu nguyện cùng Chúa, cùng Mẹ, cùng cha Giu-se, sao Chúa lại không muốn chúng ta vui vẻ hạnh phúc được? Và trong lòng, mỗi khi bị chị nói nữa, cứ im lặng nhủ rằng vì mình mà người khác phạm tội rồi, sau đó nói thầm con xin lỗi Chúa vì điều đó, xin Người tha thứ và cầu xin giúp mình đừng như thế nữa. Em nghĩ Chúa sẽ nhậm lời. "Thứ 7 ai làm cho người hòa thuận ấy là phúc thật, vì chưng sẽ được gọi là con Đức Chúa Trời vậy", số 7 là số đẹp nhất vì các con số dương đều được hoàn thiên ở nó...
Em nghĩ rằng sống không phải để chứng tỏ ai đúng ai sai, không phải là để thể hiện mình, sống chỉ để lấy được một nụ cười của Đấng yêu ta vô cùng mà thôi, hà có gì con lại không cố gắng???

thị nở của Chúa
Linh Mục
Linh Mục

Bài gửi by quocthuan_lt_92 18/5/2011, 7:15 am

" Cuộc Sống vốn không công bằng,cho nên việc bạn cần làm là hãy thích nghi với nó "
cuộc sông luôn tồn tại sụ bất công,nhưng chúng ta có thể giải quyết nhưng sự bất công đó bằng sức của chính mình được mà.cố gắng lên bạn sẽ tìm được cách giải quyết mới tốt đẹp hơn
quocthuan_lt_92
quocthuan_lt_92
Tu sinh
Tu sinh

https://www.facebook.com/QThuan

Bài gửi by annaloan218 18/5/2011, 9:25 am

Thay mặt người bạn, cảm ơn những lời khuyên và góp ý chân thành của mọi người nhiều nha. Umh, cũng có thể là người trong cuộc nên bạn ấy khó có thể nhìn nhận hết được như mọi người. Những lời khuyên chân thành này, hy vọng sẽ giúp cho cuộc sống bạn ấy tươi đẹp hơn.
annaloan218
annaloan218
Tu sinh
Tu sinh

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics