Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Vote_lcapTẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Voting_barTẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Vote_rcap 
tim love (293)
TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Vote_lcapTẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Voting_barTẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 4 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 4 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG???

3 posters

Go down

TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Empty TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG???

Bài gửi by nhoccon 25/4/2011, 12:19 pm

Tại sao kế hoạch của bạn trẻ sau một năm nhìn lại thường bị phá sản? Hãy xem thử mình bắt đầu sai lầm ở chỗ nào nhé!

1. Bạn nghĩ: Nhìn lại quá khứ để bước tiếp

Nhưng thực tế là: Chẳng có ích gì đâu.

Đừng để những sai lầm trong quá khứ làm oằn vai bạn trong tương lai. Chắc chắn là bạn đã có khối bài học từ nó rồi, nên hãy quẳng chúng ở nhà, cái bạn có bây giờ là kinh nghiệm.

Hơn thế nữa, những sai lầm thường sẽ chẳng lặp lại giống nhau đâu. Vậy thì cứ chốc chốc lại đem quá khứ ra soi làm gì kia chứ. Năm mới là cơ hội để cho chúng ta bắt đầu lại mọi thứ như mới cơ mà.

2. Bạn nghĩ: Có rất nhiều thứ cần phải làm

Hí hoáy viết ra giấy, bạn thấy mình rất hồ hởi với cả trăm thứ: nào là có một part time đáng mơ ước,kỳ nào cũng kiếm được học bổng, nói tiếng Anh nhanh như gió, đoạt được giải nữ sinh thanh lịch năm nay ở trường, làm quen được với 1 anh chàng thật đẹp trai,lãng mạn...

Nhưng thực tế là
: Bước từng bước nhỏ thì tốt hơn.

Hãy cười vào cái list dài ngoằng đó đi. Bạn chẳng ôm đồm nổi một lúc quá nhiều thứ như thế đâu. Chúng ta không thể phân tâm mà làm tốt một lúc 5, 7 nhiệm vụ như thế. Vì vậy hãy suy nghĩ và tìm ra 1,2 điều trọng yếu và dồn hết sức cho nó thôi. Xong thì tính tiếp. Bước từng bước nhỏ để không ngã, phải không?

3. Bạn nghĩ: Càng nhiều áp lực càng có động cơ

Nhưng thực tế là
: Mệt và buông tay ngay thôi.

Liệu bạn có quen và đủ khả năng để sống trong áp lực? Cho mình một ít áp lực đúng là làm bạn cố gắng hơn. Nhưng nếu nhiều hơn thế, bạn sẽ nhanh chóng đầu hàng thôi. Sao không thử thư giãn và đơn giản hoá mọi việc, con đường thành công có vẻ dễ thở hơn đấy.

4. Bạn nghĩ: Thành công càng nhanh càng tốt

Bạn nghĩ sao về một bản kế hoạch kiểu như: lấy bằng tiếng Anh trong 3 tháng, tham gia lớp aerobic 3 buổi 1 tuần, giảm 2 kg trong 1 tháng,tán đổ 1 cô nàng xinh đẹp trong vòng 2 tuần...

Nhưng thực tế là
: Đừng làm những vận động viên điền kinh hụt hơi.

Đúng là ai cũng muốn thành công càng nhanh càng tốt. Nhưng sẽ có tình huống sau khoảng thời gian nêu trên, bạn không kịp đạt được những thứ mình muốn -> nghĩ rằng mình thật tệ -> nản -> bỏ cuộc đi ngủ cho rồi!

Thật ra bạn đang đi xa hơn bạn tưởng. Chúng ta đã thay đổi tích cực hơn sau một tháng hay một học kỳ. Bạn có thể chưa chạm mức, nhưng bạn cách nó đâu còn xa. Vì vậy, không cần chạy nước rút, bạn có thể làm một người chạy bền và cán lần lượt từng cái đích mình đặt ra.

5. Bạn nghĩ: Mình sẽ làm điều ấy một mình

Nhưng thực tế là
: Cần nhiều hơn sự giúp đỡ.

Rất ủng hộ bạn độc lập. Nhưng bước trên đôi chân mình đâu có nghĩa là từ chối nhận một tấm bản đồ đâu chứ. Hãy học hỏi kinh nghiệm từ những người đi cùng con đường bạn chọn, để đường đi của bạn sẽ bớt gập ghềnh và nhanh hơn. Nhớ nhé, không có ai thành công một mình đâu.

6. Bạn nghĩ: Lên danh sách cả năm ngay từ bây giờ kẻo muộn

Bạn nghĩ năm mới tới rồi, nhanh nhanh lên kế hoạch đề thực hiện. Lôi lại cái đống mục tiêu năm cũ còn dang dở cho vào luôn. Rồi cả những ấp ủ trong năm mới nữa. Phải thật chi tiết, cả năm, rồi từng quý, từng tháng, từng tuần. Nhiều cái để làm thật đấy. Phù!

Nhưng thực tế là
: Không nên chút nào cả.

Bạn không cần phải cần mẫn và chi tiết đến như vậy ngay trong thời gian này. Bạn chỉ mới biết chung chung, làm sao chắc chắn về thời khoá biểu học hay lịch thi mà tính toán cho cả năm. Bạn cũng chẳng biết 6 tháng nữa liệu bạn có rảnh buổi tối để học tiếng Tây Ban Nha như bạn viết không.

Hãy dành thời gian suy nghĩ và tính toán cẩn thận, kẻo lại cho ra đời những bản kế hoạch đẹp long lanh mà chỉ để dành ngắm thôi đấy.
Exclamation Question Arrow
sunny sunny sunny
(st)
nhoccon
nhoccon
Tu sinh
Tu sinh

TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Empty Re: TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG???

Bài gửi by quocthuan_lt_92 26/4/2011, 7:32 pm

Tôi kể cho bạn một câu chuyện nhé:
Có một người rất giỏi
và ông cũng là một người có tiếng nói trong xã hội.ông là người rất giỏi cho nên ông muốn làm cho mọi người được hiểu sâu sắc về giá trị của cuộc sống và làm cho mọi người sống tốt hơn.
Lúc đầu ông ta muốn làm cho mọi người trên cả thế giới ,ông ta làm và làm nhưng ông ta không làm được.ông biết là không thể làm cho tất cả mọi người trên thế giới được.lúc này ông quyết định sẽ làm cho mọi người trong đất nước mình và ông đã làm và làm nhưng rồi lại không được.lúc này ông lại muốn làm cho một cái tỉnh của mình đang sổng rồi đến huyện, xã,làng của của mình nhưng cũng không đươc và rồi ông ta quyết định làm cho mọi người trong gia đình của mình ông ta cố gắng hết sức làm nhưng cuối cùng cung không được và cho đến lúc ông gần chết ông mới nhận ra một điều là : muốn làm cho người khác thay đổi được thì điều trước tiên là phải làm cho chinh con người minh thay đổi đã.
Câu chuyên j này có ý nghĩa gì ?
các bạn cũng đã nhận thấy rằng: Chỉ khi con người mình thay đổi trước thì mọi người sẽ nhìn vào và thay đổi theo mình thôi,không cần làm mình cũng sẽ thay đổi được con người của họ trở nên tốt hơn.
Mỗi một con người chúng ta đều sống thật tốt thì mọi người chúng ta sẽ trở nên tốt,sông xứng đáng là con cái chúa.
quocthuan_lt_92
quocthuan_lt_92
Tu sinh
Tu sinh

https://www.facebook.com/QThuan

TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG??? Empty Re: TẠI SAO KẾ HOẠCH DÀI HƠI CỦA MÌNH THƯỜNG HỎNG???

Bài gửi by nhoccon 27/4/2011, 10:59 am

study nhóc con" hiểu ý bạn,mình thực sự cảm ơn vì câu chuyện của bạn. Nhưng khi post bài này lên mình không hề nghĩ muốn dạy khôn 1 ai đó,vì bản thân mình cũng đang vướng phải những vấn đề tương tự như vậy.(bài này là mình sưu tầm được) hjhj albino jocolor .mình rất vui vì những chia sẻ của bạn,chúng mình cùng giúp nhau để học tập và sống tốt hơn nhé. lol!
nhoccon
nhoccon
Tu sinh
Tu sinh

Bài gửi by hivong92 28/4/2011, 5:32 pm

chào bạn qua những câu nói trên thì cho
mình nói với bạn vài lời là : hiện tại chúng ta đang sống
trong một xã hội đầy những khó khăn thách thức. và
cũng không ít những cạm bẫy khác nhau.nhưng muốn vượt
qua được một việc nào đó dù việc đó rất nhỏ.thì cũng phải
có sự cố gắng nhẩn nại để vượt qua được.và chúng ta cần
phải có một lòng cậy trông vào chúa.hãy tin tưởng vào ngài.
chúc cho mọi người luôn thành công trong cuộc sống
xứng đáng là một Kitô hữu.

Very Happy GOODLUCK Very Happy
hivong92
hivong92
Linh Mục
Linh Mục

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics