Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.

Join the forum, it's quick and easy

Hello!!! Welcome to Loc Thuy Forum.

Bạn hãy Đăng Ký hoặc Đăng Nhập để sử dụng đầy đủ các tính năng của forum.
Cảm ơn bạn đã ghé thăm.
Chúc bạn ngày tốt lành.
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Latest topics
Top posters
Paul_GiaGia (435)
Quản Lý Chính Mình Vote_lcapQuản Lý Chính Mình Voting_barQuản Lý Chính Mình Vote_rcap 
tim love (293)
Quản Lý Chính Mình Vote_lcapQuản Lý Chính Mình Voting_barQuản Lý Chính Mình Vote_rcap 
thanglocthuy (223)
hivong92 (200)
admin (172)
thị nở của Chúa (170)
toilatoi (152)
quocthuan_lt_92 (139)
annaloan218 (133)
Đứa con ngoại giáo (128)

Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 34 người, vào ngày 16/4/2023, 12:34 am

Quản Lý Chính Mình

Go down

Quản Lý Chính Mình Empty Quản Lý Chính Mình

Bài gửi by pet.hung 17/4/2011, 4:46 pm

QUẢN LÝ CHÍNH MÌNH

Bạn muốn mình sau này trở thành nhà lãnh đạo giỏi, một người cha vĩ đại, một người chồng lý tưởng, hay là một giáo sĩ, một tu sĩ vừa giỏi vừa đạo đức lại vừa có tài quản lý, hay dù muốn mình chỉ là một người giáo dân bình thường, sống tốt đời đẹp đạo…Nói tóm lại bạn muốn ước mơ của mình thành hiện thực thì xin mời bạn dừng chân đến với tiêu đề nho nhỏ “ Quản lý chính mình” để chúng ta cùng đọc, cùng suy nghĩ, cùng khám phá và cùng góp ý, nhất là cùng nhau rút ra cho mình một cái gì đó để giúp mình sống tốt hơn, giàu nghị lực hơn và thêm yêu đời, yêu người, yêu Chúa hơn.
Không phải bỗng dưng Tôi nghĩ, tôi chọn chuyên đề này một cách vô thức, mà nó là kết quả của những đêm dài tôi suy nghĩ về sự biến chuyển của xã hội ngày nay, rồi đến những đoạn tin mừng mà Chúa giê – su đã nhắc đi nhắc lại và những phút giây tôi ngồi một mình trước nhà tạm để kiểm điểm lại bản thân.
Nhìn vào biến chuyển của xã hội ngày nay, Tôi vừa mừng nhưng lại vừa lo. Mừng vì thấy kinh tế nước mình ngày càng phát triển, khoa học kỹ thuật được ứng dụng rộng rãi trong sản xuất, nhờ đó sức lao động ít bị hao tổn mà vẫn đem lại hiệu quả kinh tế cao.Bên cạnh sự phát triển của kinh tế thì nhiều vấn đề xã hội ầy đang nảy sinh một cách ngấm ngầm và ngày càng dữ dội . Vấn đề xã hội thì nhiều lắm nhưng Tôi xin nói về một lĩnh vực nhỏ- đó là giao thông của thành phố.
Chắc các bạn còn nhớ những công trình lớn của nhà nước mà được xây dựng bằng “bê tông cốt tre”.Phải chăng những anh kỹ sư cầu đường học vấn thấp nên không hiểu được hậu quả của nó hay là vì lý do khác ???
Rồi đến những hình ảnh đào đường, những lô cốt được dựng từ năm này qua năm khác khiến cho đường Việt Nam đã hẹp nay lại càng hẹp hơn. Từ đó làm cho nạn kẹt xe diễn ra khắp thành phố, đến nỗi vào giờ cao điểm không có chỗ nào là không kẹt xe.
Lại đến, hình ảnh HÀ Nội bị ngập sau cơn mưa kéo dài, đã làm thiệt hại biết bao người và của, và người ta còn lo sợ rằng : nếu thành phố Hồ Chí Minh mà bị ngập thì hậu quả còn khủng khiếp hơn thế nữa, bởi những vụ đào đường, những cây cầu, con kênh không có lan can để bảo vệ an toàn hay những chỗ nguy hiểm không có điểm báo mà trong khi đó mật độ người dân ở thành phố thì đông quá tải.
Cảnh ngập nước ở Hà Nội là điểm cảnh báo về sự quản lý của nhà nước có nhiều vấn đề cần phải coi lại.
Qua đây chúng ta thấy rằng : Nếu chúng ta quản lý không tốt thì hậu quả gây ra sẽ khôn lường. Hay là đơn cử như sự quản lý của một doanh nghiệp nếu quá lỏng lẽo thì sẽ bị nhân viên đục khoét, hay bán đứng doanh nghiệp lúc nào mà giám đốc không hay biết.
Như vậy, sự quản lý trong xã hội rất quan trọng nhưng để có được sự quản lý tốt trong xã thì cần có những con người biết quản lý tốt chính mình.
Quản lý chính mình tuy chỉ là quản lý một cá nhân nhưng lại rất khó như có người đã từng nói : “chiến thắng chính mình là chiến thắng tất cả”
Theo tôi nghĩ quản lý chính mình trước hết là quản lý về ba lĩnh vực chính : ngôn ngữ, hành vi và ý chí.
Về quản lý trong ngôn ngữ thì cha ông ta dạy rằng:
“ trước khi nói thì hãy uốn lưỡi bảy lần”
Hay là “ lời nói chẳng mất tiền mua
lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau”
Nghĩa là cha ông ta dạy rằng : lời nói của con người là rất quý nhưng cần phải nói một cách cẩn trọng,không quá lời, nói một cách vô ích và chỉ nói sau khi đã suy nghĩ cân nhắc cẩn trọng.
Và cũng có người khuyên rằng:
Không nên nói hết những gì bạn biết
Nhưng hãy biết hết những gì bạn nói
Để quản lý được lời nói của mình đã khó và để quản lý được hành vi của mình lại càng khó hơn. Bởi con người ta thường hành động theo cảm tính, nhất là người Việt Nam thì thiên về tình cảm hơn là lý trí, nên hành vi của con người thường vô thức và bản tính của con người là yếu đuối như thánh Phao lô đã từng nói: “Điều tôi muốn làm thì Tôi lại không làm, còn điều Tôi không muốn làm thì Tôi lại làm”.
Vì vậy, theo Tôi nghĩ để quản lý được hành vi của mình thì cần diệt những hành vi bộp chộp. Và cần luôn ý thức được Thiên Chúa đang ở trước mặt mình, Ngài luôn dõi mắt nhìn ta, Ngài dõi mắt nhìn không phải là để bắt bẻ ta nhưng là để giúp ta điều chỉnh hành vi của mình sao cho đúng. Đồng thời nhân đức là một thói quen tốt vì vậy ta cần cố gắng tập luyện những đức tính tốt và loại bỏ dần những đức tính xấu, tuy biết rằng sự từ bỏ nào cũng khiến cho ta đau khổ nhưng có như vậy ta mới lớn lên mới trưởng thành được vì chính Chúa Giê – su đã nói : “Nếu mắt anh làm cớ cho anh sa ngã thì thà móc mắt đó đi để được lên thiên đàng còn hơn”.
Trong ba lĩnh vực cần được quản lý : ngôn ngữ, hành vi và ý chí thì có lẽ quản lý về ý chí là khó nhất: Bởi ý chí nó chi phối đến ngôn ngữ và hành vi của con người . Và cũng có người đã từng nói : “ Ai có CHÍ thì nên”. Mặt khác ý chí nó thiên về lí trí mà nếu làm việc luôn có suy nghĩ thì dẫn đến thành công. Và người nào có ý chí mạnh mẽ thì chứng tỏ người đó giàu nghị lực và nếu ta có ý chí thì dù khó khăn mấy cũng có thể vượt qua . Nhưng để có được ý chí thì đòi hỏi ta cần có một mục đích rõ ràng, cụ thể. Ví dụ như : Học tiếng Anh là rất khó đối với Tôi nhưng vì tôi muốn mình sau này có được một nghề nghiệp ổn định với đồng lương cao và muốn được giao tiếp với người nước ngoài thì dù có khó đến đâu , Tôi cũng sẽ tìm mọi cách vượt qua.
Việc quản lý chính mình cũng đã được Chúa giê – su nói đến trong hai dụ ngôn “ nén bạc Chúa giao” và “Dụ ngôn người đầy tớ trung tín”.
Với dụ ngôn “Nén bạc Chúa giao” Chúa muốn dạy tôi cũng như bạn mỗi người đều dều dược Chúa giao cho những nén bạc khác nhau nhưng mỗi người cần phải biết quản lý nén bạc tức là những tài năng mà chúa trao phó và điều quan trọng là phải biết sinh lời và phát huy tài năng của mình bằng những cố gắng và đấu tranh bản thân.
Việc quản lý bản thân đặc biệt quan trọng đối với những ai muốn dâng mình cho Chúa, nhất là trong thời đại hôm nay, nếp sống tu trì không còn luật lệ kỷ cương như ngày xưa nữa vì vậy để trung thành với ơn gọi của mình đòi hỏi người tu sĩ cần biết quản lý chính mình hơn bao giờ hết.
Như vậy, việc quản lý bản thân quan trọng đối với tất cả mọi người, nhưng không phải ai cũng quản lý được bản thân mình, và cũng không phải ai muốn quản lý bản thân mình cũng được mà cần phải có ơn Chúa giúp vì chính Chúa Giê – su đã từng nói: “ không có thầy các con chẳng làm gì được” . Vì vậy, với sự cố gắng của bản thân và cùng với ơn Chúa giúp, Tôi tin rằng các bạn sẽ biến ước mơ của mình thành hiện thực .Chúc các bạn luôn thành công và gặp được nhiều niềm vui trongcuộc sống.

pet.hung
Sinh Viên
Sinh Viên